Luật sư trần văn toàn

     

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Thảo (Long An) là viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập ở trong huyện từ năm 1982, nay ông được chuyển công tác sang Hội nông dân huyện. Ông Thảo hỏi, trường vừa lòng của ông đạt được hưởng trợ cấp thôi việc không?


Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn chống luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp:

- Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị tất cả thẩm quyền đồng ý bằng văn bản.

Bạn đang xem: Luật sư trần văn toàn

- Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm cho việc theo quy định tại Khoản 4 cùng Khoản 5, Điều 29 Luật Viên chức, gồm:

Viên chức làm cho việc theo hợp đồng làm cho việc (HĐLV) ko xác định thời hạn đơn phương chấm dứt hợp đồng phải thông báo bằng văn bản đến người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước không nhiều nhất 45 ngày; trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 6 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 3 ngày.

Viên chức có tác dụng việc theo HĐLV xác định thời hạn đơn phương chấm dứt hợp đồng trong những trường hợp: không được bố trí theo đúng vị trí việc làm, địa điểm có tác dụng việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng có tác dụng việc; ko được trả lương đầy đủ hoặc ko được trả lương đúng thời hạn theo HĐLV; bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động; bản thân hoặc gia đình thật sự tất cả hoàn cảnh cực nhọc khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng; viên chức nữ bao gồm thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh; viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 3 tháng liên tục mà lại khả năng có tác dụng việc chưa hồi phục.

- Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt HĐLV với viên chức khi gồm một trong số trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d cùng Điểm đ, Khoản 1, Điều 29 Luật Viên chức, gồm:

Viên chức làm cho việc theo HĐLV không xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 12 tháng liên tục, viên chức có tác dụng việc theo HĐLV xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 6 tháng liên tục nhưng khả năng có tác dụng việc chưa hồi phục.

Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những nguyên nhân bất khả chống khác theo quy định của chính phủ tạo cho đơn vị sự nghiệp công lập buộc phải thu hẹp quy mô, khiến vị trí việc làm nhưng mà viên chức đang đảm nhận ko còn.

Khi đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hoạt động theo quyết định của cơ quan gồm thẩm quyền.

Xem thêm: Kinh Nghiệm Du Lịch Quy Nhơn Tháng Mấy ? Kinh Nghiệm Đi Du Lịch Quy Nhơn Mùa Nào Đẹp

Thủ tục giải quyết thôi việc

Viên chức gồm nguyện vọng thôi việc gồm văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

Trong thời hạn trăng tròn ngày làm cho việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý mang lại viên chức thôi việc thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập ra quyết định chấm dứt HĐLV; nếu ko đồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản với nêu rõ lý do.

Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt HĐLV với viên chức, đồng thời giải quyết chế độ thôi việc mang đến viên chức.

Cách tính trợ cấp thôi việc được thực hiện theo quy định tại Điều 39 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP.

Trường hợp viên chức được chuyển vào công chức

Trường hợp ông Nguyễn Đình Thảo phản ánh, ông được tuyển dụng viên chức và làm việc trong đơn vị sự nghiệp từ năm 1982, đến ni ông được chuyển công tác làm việc sang Hội nông dân huyện là tổ chức bao gồm trị - buôn bản hội ở cấp huyện.

Viên chức khi được tiếp nhận, bổ nhiệm vào những vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức trong các cơ quan, tổ chức của Đảng Cộng sản Việt Nam, công ty nước, tổ chức chủ yếu trị - làng mạc hội thì thực hiện quy trình xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức; đồng thời quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm là quyết định tuyển dụng.

Như vậy, trường hợp ông Thảo được chuyển công tác làm việc từ Trung chổ chính giữa khuyến nông huyện (đơn vị sự nghiệp công lập thuộc huyện) sang trọng Hội nông dân huyện (tổ chức thiết yếu trị - làng hội cấp huyện) là trường hợp chuyển đổi từ vị trí làm cho việc của viên chức thanh lịch vị trí làm việc của công chức, ko phải là trường hợp thôi việc theo quy định tại Điều 38 Nghị định số 29/2013/NĐ-CP, do đó không được tính hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 39 của Nghị định này.